Vận dụng khái niệm tốc độ góc để giải được một số bài tập liên quan..

Bài tập : Một quạt máy quay với tần số 720 vòng/phút. Cánh quạt dài 0,5 m. Tính tốc độ của một điểm ở đầu cánh quạt.

Lời giải :

  • Trong một giây, quạt máy quay được số vòng là: f = 720/60 = 12 ( vòng/s)
  • Tốc độ góc của một điểm ở đầu cánh quạt là : ω=2πT=2π.f = 75,36 m/s
  • Tốc độ của một điở đầu cánh quạt là: v = ω.r = 75,36.0,5 = 37,68 (m/s)