Một ô tô chuyển động với vận tốc 54km/h có thể đi được đoạn đường dài bao nhiêu khi tiêu thụ hết 60 lít xăng ? Biết động cơ của ô tô có công suất là 45kw, hiệu suất 25%, 1 kg xăng đốt cháy hoàn toàn toả ra nhiệt năng bằng 46.
Quãng đường ô tô đi được là s=v.t , đổi 54km/h= 15m/s
Ta có : t=
Mặt khác H =
=> t=
=> s= v.t =15. 10 733= 160 995m
=> Vậy khi tiêu thụ hết 60 lít xăng, ô tô có thể đi được quãng đường là 161 km.