Một học sinh dùng dây kéo một thùng sách nặng 10kg chuyển động trên mặt sàn nằm ngang. Dây nghiêng một góc chếch lên trên 30 so với phương ngang. Hệ số ma sát trượt giữa đáy thùng và mặt sàn μ= 0.2. Lấy g=9.8 m/s2 Hãy xác định độ lớn lực ké.

Theo định luật 2 Newton ta có : F+P+N+FmsFms=0.

=>Thay số vào ta được : F=30,2 ( N)