Giả sử lực kéo của mỗi tàu kéo ở đầu bài đều có độ lớn là 8000N và góc giữa hai dây cáp bằng 30.

a. Biểu diễn lực

b. Độ lớn hợp lực : F= F12+F222.F1.F2.cos30

F= F12+F222.F1.F2.cos30= 4 160 N

c. Xác định phương và chiều của hợp lực :

d. Nếu góc giữa hai dây cáp bằng 90 thì hợp lực sẽ có độ lớn là :  F12+F22 = 80002+80002 = 11 280 N

Hợp lực tạo với trục nằm ngang 1 góc là 45